คำร้อง
ศูนย์รับแจ้งคำร้อง (ONE STOP SERVICE)
เทศบาลตำบลสุเทพ
เลขที่คำร้อง : 650300029
วันที่ยื่นคำร้อง : 03/03/2565 - 12:24
ประเภทคำร้อง :
เหตุเดือดร้อนรำคาญ
กองงาน :
สำนักปลัดเทศบาล
หัวข้อเรื่อง :
เศษดินร่วงตามถนน ซอย 3 กิ่งไผ่ จากรถบรรทุกดินที่ผิ่งผ่านเข้าออก
รายละเอียด :
เนื่องจากด้านในซอย 3 กิ่งไผ่ มีการก่อสร้างหรืออย่างไรไม่ทราบ แต่มีรถบรรทุกดินขนดินวิ่งผ่านมาช่วงหนึ่ง และดินที่ติดล้อรถบรรทุกและ/หรือจากที่บรรทุก ตกเรี่ยราดบนพิ้นถนน ทำให้ถนนปกคลุมไปด้วยเศษดินและกรวดทราย
นอกจากนี้ เนื่องจากช่วงนี้เข้าสู่ช่วงฤดูร้อนแล้ว ทำให้อากาศแห้ง ไม่มีความชื้อและฝนตก ทำให้ดินที่ตกเรี่ยราดบนพื้นถนนแห้ง และซอยนี้ด้านหน้าเป็นหอพักและร้านค้าสถานบริการ ด้านในมีบ้านคนอยู่อาศัยจำนวนมาก ทำให้มีรถเข้าออกซอยเป็นจำนวนมากทุกวัน ทำให้ดินแห้งที่อยู่บนถนน คละคลุ้งเป็นฝุ่นดิน พัดปลิวไปทั่ว โดยเฉพาะผู้ที่พักอาศัยในบริเวณหอพักบริเวณนั้น เดือดร้อนจากการที่ฝุ่นปลิวเข้าห้อง และติดตามทรัพย์สินต่างๆ เช่น รถยนต์และจักรยานยนต์ที่จอดไว้ใต้หอพัก เสื้อผ้าที่ตากไว้ที่ระเบียงหลังห้อง เป็นต้น ทำให้เจ้าของทรัพย์มีภาระค่าใช้จ่ายในการทำความสะอาดทรัพย์ของตนเพิ่มขึ้นในช่วงที่เศรษฐกิจฝืดเคืองเช่นนี้โดยใช่เหตุ
อีกทั้ง ช่วงนี้ ก็เป็นช่วงที่ฝุ่นคสัน PM 2.5 ได้ทวีความรุนแรงมากยิ่งขั้น ซึ่งจากรายงาน ตำบล สุเทพ มีค่า AQI = 119 สูงสุดติดใน 5 อันดับสูงสุดของจังหวัดเชียงใหม่ ร่วมกับเศษฝุ่นที่ปลิวจากถนน ทำให้ส่งผลกระทบต่อปัญหาสุขภาพโดยรวมของผู้อยู่อาศัย
ถึงแม้ว่า จะเคยมีผู้แจ้งและได้มีการจัดการปัญหาเมื่อระยะหนึ่งผ่านมาแล้ว แต่การจัดการปัญหาดังกล่าว กระทำโดย นำรถน้ำมารถถนน ซึ่งเป็นการแก้ปัญหาที่ไม่ถูกต้อง และแก้ได้ชั่วคราว เนื่องจากการรดน้ำ นอกจากจะทำให้ถนนสกปรก จากเศษดินที่ละลายน้ำเป็นโคลน ยังทำให้เศษดินที่ละลายนั้นยึดติดกับถนนมากยิ่งขึ้น ไม่ได้หายไปไหน เมื่อน้ำแห้งไปแล้ว ก็กลับมาเป็นฝุ่นเช่นเดิม และเป็นปัญหาซ้ำเดิมซ้ำซาก
แนวทางแก้ปัญหา คือ ควรล้างถนน หรือฉีดน้ำแรงดันสูงเพื่อชะล้างเศษดินออกให้หมด เพื่อล้างเอาฝุ่นดินทั้งหมดออกจากพื้นและร่องถนน และแนวทางการป้องกัน คือ ต้องให้ผู้ที่เกี่ยวข้องกับการก่อสร้างหรือใดๆ ป้องกันมิให้ดินติดล้อรถออกจากสถานที่ก่อสร้าง ดังที่ต่างประเทศดำเนินการ โดยการฉีดน้ำแรงดันสูงบริเวณล้อรถทุกล้อก่อนออกจากสถานที่ก่อสร้าง และต้องมีบริเวณที่ล้างล้อรถที่สะอาดปราศจากดิน เมื่อล้างเสร็จ ล้อรถที่เปียกจะได้ไม่ไปสัมผัสกับดินมาติดล้ออีก นอกจากนี้ จะต้องมีการคลุมดินที่บรรทุกอย่างมิดชิด ไม่ให้มีการร่วงหล่นหรือปลิวตกจากรถเมื่อโดนลม หรือแนวทางป้องกันอื่นๆ ตามสมควร และผู้รับผิดชอบจากสถานที่ก่อนสร้าง จะต้องเป็นผู้รับผิดชอบในการล้างถนน หากได้กระทำการให้ถนนสกปรกด้วยดินอีก
ดังนั้น จึงขอให้เทศบาล บังคับใช้กฏหมายและข้อบังคับต่างๆ ให้ผู้รับผิดชอบที่เกี่ยวข้อง ดำเนินการแก้ไขให้เรียบร้อย โดยด่วน!!!
ชื่อ-สกุล ผู้แจ้งคำร้อง :
เมธี
การเปิดเผยข้อมูล :
ต้องการ ให้แสดงข้อมูลคำร้องเป็นสาธารณะ
ผลการดำเนินงาน
สถานะ : รอตรวจสอบ (04/03/2565)